ติวคณิตศาสตร์สสวท ป6 ข้อ7

มาทำกันอีกนะครับค่อยๆทำไปวันละ ข้อ วันละสองข้อ เดี่ยวน้องก็จะเข้าใจและจะเริ่มเก่งขึ้นอย่างแน่นอนครับ เพียงแต่เราใช้ความพยายามในการทำ ทำได้บ้างไม่ได้บ้างก็ไม่เป็นไร ทำไม่ได้ก็เปิดดูคลิปเฉลยก่อน เดี่ยวทำไปเรื่อยๆก็จะเริ่มเข้าใจเองครับ

ข้าวสารหนึ่งกระสอบมี 6 ถัง พ่อค้าขายข้าวสารราคาถังละ 210 บาท แต่ถ้าลูกค้าซื้อทั้งกระสอบจะถูกกว่าซื้อทีละถังเป็นเงิน 80 บาท สุดาซื้อข้าวสาร 2 กระสอบ สุดาต้องจ่ายเงินซื้อข้าวสารกี่บาท

  1. 2,360 บาท
  2. 2,380 บาท
  3. 2,440 บาท
  4. 2,680 บาท

ลองทำกันดูครับ ถ้าทำไม่ได้ลองดูเฉลย

เฉลยคณิตสสวทป.6 + วิธีทำ

แชร์ข้อสอบสสวทนี้ให้เพื่อนๆของน้องๆลองทำกันดูนะครับจะได้เก่งๆด้วยกันเวลาไปเรียนต่อ ม.1 จะได้ไปเรียนที่เดียวกันนะครับ

Dekteen.com